Tên lửa mới của Nga mang đầu đạn “khủng”

Chủ Nhật, ngày 09/09/2012 08:45 AM (GMT+7)

Tên lửa đạn đạo liên lục địa (ICBM) hạng nặng mới của Nga có thể mang được đầu đạn 5 tấn, gấp 4 lần khả năng của các thế hệ tên lửa trước đó.

“ICBM mới sẽ mang được tải trọng gấp 4 lần tải trọng của tên lửa Yars”, cựu Đại tướng Viktor Yesin, cố vấn cho Tư lệnh các lực lượng tên lửa chiến lược Nga (SMF) cho biết. Trước đây, tướng Yesin từng giữ chức Tham mưu trưởng SMF giai đoạn 1991-1993.

“Với khối lượng 45 tấn, tên lửa Yars mang được đầu đạn nặng 1,2 tấn. Tong khi đó, ICBM mới có khả năng bay lên quỹ đạo với đầu đạn tải trọng 5 tấn”.

Theo Đại tướng Viktor Yesin, tên lửa mới này có khả năng tấn công lớn hơn vào hệ thống phòng thủ tên lửa của đối phương.

Tên lửa mới của Nga mang đầu đạn “khủng” - 1

ICMB mới của Nga mới sẽ thay thế cho tên lửa R-36M2 Voyevoda hiện nay

Hôm thứ Hai vừa qua (3/9), đương kim Tư lệnh SMF, Đại tướng Sergei Karakayev thông báo Nga sẽ chế tạo một tên lửa đạn đạo liên lục địa mới vào năm 2018. Chiếc ICMB mới sẽ thay thế cho tên lửa R-36M2 Voyevoda (NATO gọi là SS-18 Satan).

Cho tới thời điểm hiện tại, tất cả dự án ICBM mà Nga đang tiến hành, cả phóng trên biển (bằng tàu ngầm Bulava) và trên đất liền (Topol-M, Yars) đều chạy bằng nhiên liệu rắn.

Ông Karakayev cho biết, ICBM mới sẽ có tổng khối lượng khoản 100 tấn với tỷ lệ trọng tải phóng tốt hơn so với tên lửa nhiên liệu rắn. Những tên lửa ICBM này có thể chỉ được triển khai trong các hầm ngầm.

Bộ Quốc phòng Nga từng tuyên bố rằng nếu Mỹ không ngừng các kế hoạch triển khai hệ thống phòng thủ tên lửa ở châu Âu, Nga sẽ tiếp hành các biện pháp đáp trả, gồm cả việc phát triển tên lửa nhiên liệu lỏng hạng nặng.

Theo Trung Phạm (Theo RIA) (Khampha.vn)
  Video chọn lọc
24H trên Facebook
Thông tin cần biết
Sự kiện tiêu điểm
Về trang chủ 24hVề đầu trang
TIN TUC 24HTIN TUC TRONG NGAY, TIN MOITIN NHANH, TIN TUC VIET NAMTIN TUC, BONG DA, THE THAO, TIN MOI, THOI TRANG, THOI TRANG 2015,  LAM DEP, AN NINH HINH SU, HAI HOAI LINH, SAO VIET, LICH THI DAU NGOAI HANG ANH 2014, BONG DA, NGOI SAONGUOI MAU, SON TUNG MTP, TIN AN NINH, TIN MOI 24H, LICH THI DAU AFF CUP 2014, AFF CUP 2014, QUYNH NGADam cuoi Lam Truong
X
CNT2T3T4T5T6T7