Thủng dạ dày vì thuốc trị viêm khớp
Hình ảnh thủng dạ dày. (Ảnh IE)

Thủng dạ dày vì thuốc trị viêm khớp

Thứ Tư, ngày 16/05/2012 09:15 AM (GMT+7)
Sự kiện: Bệnh dạ dày

Bà Nguyễn Thị Lan (65 tuổi ở Thanh Trì, Hà Nội) bị thoái hóa khớp gối và háng. Gần đây, bà đau nặng, đi khám được bác sĩ kê cho thuốc diclofenac về uống.

Chia sẻ bí quyết chăm sóc SỨC KHỎE cho mọi nhà!

Uống thuốc khoảng 2 ngày bà đau bụng không chịu nổi, ăn vào là nôn, nằm nghỉ cũng không đỡ. Vì vậy, chưa đỡ đau khớp bà đã phải dừng thuốc vào viện cấp cứu vì thủng dạ dày. Sai lầm của bà là quên nói bệnh dạ dày cho bác sĩ và bác sĩ cũng quên nhắc bà biến chứng của thuốc trên dạ dày.

Lời bàn: Diclofenac là thuốc giảm đau, giảm sưng khớp hiệu quả, thường được dùng trong trị viêm khớp, thấp khớp cấp, thoái hóa khớp, viêm khớp dạng thấp... Cơ chế của thuốc là ức chế men cyclooxygenase để ngăn chặn sự hình thành chất trung gian hóa học prostaglandin (nguyên nhân chính gây viêm, đau và sưng khớp). Song đáng tiếc là nó lại gây hại trên dạ dày. Bởi khi men cyclooxygenase bị ức chế, chất nhầy bảo vệ ở dạ dày sẽ không được tiết ra đầy đủ. Dạ dày dễ bị viêm loét, chảy máu, thủng dạ dày. Vì vậy, người có bệnh dạ dày cần nói cho bác sĩ biết khi kê thuốc trị xương khớp.

Theo BS Tuấn Anh (Bee.net)
  Video chọn lọc
Xem thêm chủ đề: Thung da day, benh da day, suc khoe, bao,
Thông tin doanh nghiệp
Thông tin cần biết
Sự kiện tiêu điểm
Về trang chủ 24hVề đầu trang
X
CNT2T3T4T5T6T7